วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:45:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  405 ซ่อมกลอนประตูอย่างไรให้คืนสภาพใกล้เคียงของเดิมที่สุด
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 ซ่อมกลอนประตูอย่างไรให้คืนสภาพใกล้เคียงของเดิมที่สุด  (อ่าน 1888 ครั้ง)
suthsarn
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:12:22 »

405 GRI  ปิดประตูยาก ทุกบานแล้วตอนนี้ ต้องออกแรงมาก ให้ช่าง Peugeot ดูแลปรับปรุงให้และเปลี่ยนกลอนตัวที่อยู่ด้านตัวถัง (ตัวรับ) ของแท้ ดีขึ้นหน่อยนึง  อยากทราบว่าถ้าจะให้กลับสภาพใกล้ของเดิมมากที่สุด ควรทำอย่างไร
- ต้องเปลี่ยนกลอนตัวที่อยู่ด้านบานประตูด้วยหรือเปล่า (ตัวสับ) ดูเหมือนไม่ค่อยสึกหรอเท่าไร
- ประตูตกด้วย ต้องเปลี่ยนสลักกลอนประตูพร้อมบูชด้วยหรือเปล่า
- ร้านกลอนประตูเก่ง ๆ อยู่แถวไหน (ที่ชำนาญการซ่อมประตู Peugeot)
ขอคำแนะนำด้วยครับท่านผู้รู้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:17:53 »

ถอดออกมา ทีละบาน ก้ได้ครับ

แล้วแช่ในเบนซิน ครับ เอาแปรงสีฟัน ล้าง ขัดๆ ถูๆ เอาพวกคราบฝุ่นที่มันเกาะจับตัวกันมานาน ออก

แล้วที่นี้ ก้อหล่อลื่นด้วยจารบี ก้อ ใช้ได้ครับ

ผมเคยซ่อมคันเก่าผม ( จีอาร์ ) ทั้ง 4 บานเลยครับ ประตูหลังจะถอดยากสุด ประตูหน้า ถอดง่ายสุด ครับ

4 บาน ผมทำเกือบ 6 ชั่วโมง อะครับ มานยากตอนถอด กับใส่ ครับ ตอนล้าง ไม่ยาก ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
suthsarn

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:21:31 »

หมายถึงถอดกลอนด้านติดกับบานประตูออกมาใช่ไหมครับ
ถอดยากแล้วใส่กลับยากด้วยหรือเปล่า กลัวใส่กลับไม่ได้  ฝรั่งทำเกิน
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:30:19 »

หรือจะใช้วิธีผมก็ได้ครับ.....แต่ใช้เวลานานหน่อย

ใช้ W40 ฉีดอัดจารบี....ฉีดครั้งแรกนานหน่อยพยายามให้ซึมให้ทั่วเพื่อละลายจารบีครับ....และใช้ลวดแข็งแยงจารบีแข็ง ๆ ออกให้มากที่สุด....สัปดาห์แรกฉีดทุกวัน....วันละหน่อย พอจารบีเริ่มละลายก็ใช้แรงดันของ W40 ล้างจารบีออกให้มากที่สุดครับ....ผมทำประมาณ 2-3 สัปดาห์ครับ....กว่าจะลื่นดีขึ้น

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:34:04 »

หมายถึงถอดกลอนด้านติดกับบานประตูออกมาใช่ไหมครับ
ถอดยากแล้วใส่กลับยากด้วยหรือเปล่า กลัวใส่กลับไม่ได้  ฝรั่งทำเกิน

ใช่แล้วครับ เครื่องมือ ก้อ จะ มีประแจ จีบ ( ปรมาณ 3 เบอร์ )

ประแจเบอร์ 10 เพื่อ ถอด เอา มือจับด้านนอก ให้หลุดจาก เบ้าประตู ด้านใน ครับ

หรือ จะทำแบบพี่ ธวัช ก้อได้ ครับ แต่ ต้องใช้เวลากับมันนานหน่อย  ครับ ถ้าต้องการถอดล้าง ทำเอง โทรหา ผมได้ครับ 0-81-3193708  จ๊อดครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
Chart lp 87
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:46:56 »

ตอนขับ SRI เคยเป็นแบบ จขกท.ผมเลยไปอู่สี แล้วให้ช่างช่วยตั้งประตู ทั้ง 4 บาน
เสียเบียร์ไป 3 ขวด ดีขึ้นผิดหูผิดตาเลย
รถเราอายุเยอะประตูตกเลยทำให้เปิดปิดยาก เพื่อเป็นแนวทางครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 15:54:16 »

อาการของคุณ suthsarn คือ ประตูตก หรือ กลอน ฝืด ครับ

ถ้าประตูตก ก้อต้องเปลี่ยนบูช ที่ประตู

ถ้ากลอนฝืด ก้อต้องล้าง อะครับ

ถ้าไม่งั้น ไม่ตรงจุด เกิดเหตุ ครับ

suthsarn

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 17:36:22 »

น้อง 405 ของผมเขาเป็นทั้งสองอย่างเลยครับ ทั้งประตูตก ทั้งกลอนฝืด
ตอนผมเขียนถามมาผมไม่ทราบว่ามันมีเรื่องกลอนฝืด อ่านคำตอบหลายท่านก็พอสรุปได้ว่า
กลอนของผมมันฝืดแน่ ๆ เพราะผมไม่เคยล้างเลย ได้แต่ฉีดน้ำยาสเปรย์อยู่บ่อย ๆ มันดำและดูสกปรกมาก
แต่ไม่เข้าใจว่ามันจะช่วยได้แค่ไหนอย่างไร  ส่วนประตูนั้นตกแน่ เพราะจับยกขึ้นลงได้โดยเฉพาะด้านคนขับและด้านคนนั่ง ส่วนประตูหลังไม่ตกเท่าไร แต่ก็ฝืด  ใครมานั่งรถผมไม่เคยปิดทีเดียวติด ต้องขอให้ปิดใหม่ทุกคนไป ผมจะลองทำตามคำแนะนำ และจะโทรหาคุณ jod เมื่อมีเวลาเหมาะ ๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่าน และเบอร์โทร
1042
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 19:12:13 »

สลักกลอนประตูมีขายนะครับ เปลี่ยนเองได้ถ้ามีความสามารถทางช่างบ้าง ถ้าแน่นอนก็เบิกสลักกลอนประตูไปแล้วให้อู่ทำสีเปลี่ยนให้ก็ได้ครับ
suthsarn

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มกราคม 2013 เวลา 19:42:11 »

ขอบคุณครับ  ผมมีสลักกลอนประตูแต่หาบูทซึ่งต้องใช้กับสลักไม่ได้
เลยยังไม่ได้เปลี่ยนสลัก ช่วยแนะนำแหล่งที่ผมจะหาบูทให้ด้วยครับ
บูท เราอาจจะหาได้จากร้านกลอนประตูทั่วไปได้หรือไม่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์